Trang chủ Bảo hiểm Bảo hiểm y tế Bạn đã biết các bước làm...

Bạn đã biết các bước làm hồ sơ và thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế chưa?

- Quảng cáo -

Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế

Những trường hợp được đổi thẻ bảo hiểm y tế đã được quy định tại Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế 2008:

  • Rách, nát hoặc hỏng.
  • Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu.
  • Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Theo Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH, hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế với người lao động và đơn vị sử dụng lao động là như sau:

Với người tham gia bảo hiểm y tế:

  • Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).
  • Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn, bổ sung giấy tờ chứng minh (nếu có).

Với đơn vị sử dụng lao động

Đơn vị sử dụng lao động chuẩn bị bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

- Quảng cáo -

Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Đổi thẻ bảo hiểm y tế Smartbuddy Việt Nam

Trình tự, thủ tự thực hiện đổi thẻ bảo hiểm y tế

Khi có nhu cầu đổi thẻ, người tham gia bảo hiểm y tế có thể nộp hồ sơ trực tiếp tại cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc nộp tại Cổng Dịch vụ công Quốc gia.

Nộp hồ sơ trực tiếp tại cơ quan bảo hiểm xã hội

Sau khi đã điền đầy đủ thông tin vào bộ hồ sơ như trên, người có nhu cầu đổi thẻ bảo hiểm y tế đến nộp hồ sơ theo các bước sau đây:

Bước 1: Địa điểm nộp hồ sơ

Khoản 3, Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH được sửa đổi bởi khoản 8 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam có quy định địa điểm nộp hồ sơ như sau:

  • Cơ quan Bảo hiểm xã hội cấp huyện nếu người đổi thẻ bảo hiểm y tế thuộc đối tượng do cơ quan Bảo hiểm xã hội huyện trực tiếp quản lý.
  • Cơ quan Bảo hiểm xã hội cấp tỉnh nếu người đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội tỉnh trực tiếp quản lý.
- Advertisement -

Bước 2: Cơ quan Bảo hiểm xã hội giải quyết hồ sơ

Căn cứ vào khoản 2, Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH được sửa đổi bởi khoản 32 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH, cơ quan Bảo hiểm xã hội sẽ kiểm tra hồ sơ và tiến hành giải quyết cho người có nhu cầu thay đổi trong thời hạn như sau:

  • Trường hợp không thay đổi thông tin, cơ quan Bảo hiểm xã hội giải quyết trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.
  • Trường hợp thay đổi thông tin, không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Đổi thẻ bảo hiểm y tế Smartbuddy Việt Nam

Nộp hồ sơ trực tuyến

Dựa trên Công văn 10928/VPCP-KSTT của Văn phòng Chính phủ về việc kết nối với Cổng Dịch vụ công Quốc gia, Bảo hiểm xã hội Việt nam đã phối hợp với văn phòng Chính phủ và các cơ quan để nâng cấp hệ thống giao dịch.

Để thuận tiện hơn, người có nhu cầu đổi thẻ bảo hiểm y tế có thể thực hiện thủ tục trên Cổng Dịch vụ công Quốc gia. Cụ thể như sau:

Bước 1: Đăng ký tài khoản

  • Người đổi thẻ bảo hiểm y tế truy cập trang chủ của Cổng Dịch vụ Công Quốc gia.
  • Nhấn chọn “Đăng ký” ở góc phải màn hình, lựa chọn “Công dân”.
  • Sau đó nhập các thông tin cá nhân để thực hiện đăng ký tài khoản.

Bước 2: Đăng nhập tài khoản

Sau khi đã đăng ký tài khoản, hãy đăng nhập lại vào tài khoản bằng cách điền các thông tin như sau: Số Chứng minh thư nhân dân hoặc Căn cước công dân, mật khẩu, mã xác minh.

Sau đó người đăng ký sẽ nhận được một mã OTP qua điện thoại. Nhập mã và bấm “Xác nhận” để hoàn thành đăng nhập.

Bước 3: Thực hiện đăng ký thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế

  • Sau khi đăng nhập, trên trang chủ nhấn chọn Thông tin và dịch vụ, tìm đến mục Dịch vụ công trực tuyến.
  • Chọn Cấp lại, đổi, điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế do hỏng, mất và nhấn vào ô Nộp trực tuyến. Hệ thống tự động chuyển sang Cổng Dịch vụ Công trực tuyến của ngành Bảo hiểm xã hội.

Lưu ý: Trường hợp thực hiện giao dịch điện tử doanh nghiệp thực hiện thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế thực hiện lập hồ sơ bằng phần mềm kê khai của Bảo hiểm xã hội Việt Nam hoặc của Tổ chức I-VAN; Ký điện tử trên hồ sơ và gửi đến Cổng thông tin điện tử Bảo hiểm xã hội Việt Nam hoặc qua Tổ chức I-VAN.

Đáng chú ý là mới đây, Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã ra Quyết định số 1666/QĐ-BHXH về việc ban hành mẫu thẻ bảo hiểm y tế. Từ ngày 01/04/2021, mẫu thẻ bảo hiểm y tế mới sẽ được sử dụng thống nhất trong phạm vi cả nước.

Trường hợp phôi thẻ bảo hiểm y tế đã in trước đó nhưng chưa sử dụng hết thì vẫn được tiếp tục sử dụng cấp cho các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ bảo hiểm y tế mới, thẻ đã cấp còn hạn được tiếp tục dùng để khám chữa bệnh.

- Quảng cáo -

SmartBuddy là nền tảng so sánh sản phẩm bảo hiểm uy tín nhất trên thị trường Việt Nam. Để biết gói sản phẩm nào phù hợp với nhu cầu và điều kiện tài chính của bạn hãy liên hệ ngay Hotline SmartBuddy: 0839.319.377

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây

Nổi bật